เผยวิธีปฐมพยาบาลเบื้องต้น หากสารเคมีเข้าตา-สูดดม-สัมผัสผิวหนัง
เพราะชีวิตเราเป็นสิ่งที่ไม่แน่นอน บางทีอาจจะต้องเจอกับอุบัติเหตุที่สารเคมีสัมผัสกับร่างกายไม่ว่าจะเข้าตา ผิวหนัง หรือสูดดมเข้าไป วันนี้เราเลยนำวิธีปฐมพยาบาลเบื้องต้นเอาไว้ช่วยตนเองก่อนถึงโรงพยาบาลมาฝากเชื่อว่าช่วยได้ไม่มากก็น้อย และที่สำคัญคือหากเกิดอะไรขึ้นต้องมีสติอยู่เสมอ
1. กรณีสารเคมีเข้าตา ผู้ได้รับสารเคมีจะรู้สึกระคายเคืองตา ตาแดง ปวดตา จึงต้องรีบปฐมพยาบาลดังนี้
– ถ้าใส่คอนแทคเลนส์ให้ถอดออก ล้างตาด้วยน้ำสะอาดที่ไหลผ่านตลอดทันที เช่น เปิดน้ำจากสายยาง โดยเปิดเปลือกตาขึ้นให้น้ำไหลผ่านตาอย่างน้อย 15 นาทีขึ้นไป หรือจนกว่าจะรู้สึกว่าอาการระคายเคืองลดลง
– ถ้ามีขี้ผึ้งป้ายตา ให้นำมาป้ายตา
– รีบนำตัวส่งแพทย์โดยเร็ว
2. กรณีได้รับอันตรายจากสารเคมีที่ผิวหนัง หากสารเคมีสัมผัสผิวหนังจะทำให้ผิวหนังแดงและรู้สึกปวด ควรปฐมพยาบาลดังนี้
– ใช้น้ำสะอาดจากก๊อก หรือน้ำที่ไหลผ่านตลอดเวลา ล้างผิวหนังบริเวณที่ถูกสารเคมีให้มากที่สุดเพื่อให้เจือจาง โดยอาจล้างด้วยสบู่ แต่ไม่ควรล้างสารเคมีในภาชนะ เพราะอาจทำให้สารพิษลงไปในอ่าง
– ถ้าสารเคมีเป็นกรดให้รีบถอดเสื้อผ้าออกก่อน เพื่อไม่ให้สารเคมีสัมผัสตัวผู้ป่วย
– รีบนำส่งโรงพยาบาลหากมีอาการรุนแรง
3. กรณีสูดดมสารเคมีเข้าไป ผู้ที่เข้าไปช่วยเหลือต้องมีอุปกรณ์ป้องกันตัวจากสารเคมีที่พร้อมก่อนจึงเข้าไปช่วยเหลือได้
– รีบนำผู้ป่วยออกจากบริเวณที่มีสารพิษนั้น โดยพาไปยังจุดที่มีอากาศบริสุทธิ์
– ถ้าผู้ป่วยหมดสติ ผู้ช่วยเหลือต้องประเมินการหายใจและการเต้นของหัวใจ ถ้าหัวใจหยุดเต้น ให้ทำการ CPR ช่วยเหลือทันที และรีบนำส่งโรงพยาบาล