เคล็บลับง่ายๆ บรรเทาอาการ “แผลร้อนใน” ด้วยตัวเอง
“แผลร้อนใน” เป็นปัยหาที่ใครก็ไม่อยากเจอ เพราะพอเป็นทีจะกินอะไรก็ลำบาก จะพุดแต่ละทีก็เจ็บปาก ทำเอาขยาดสุดๆ ไปเลย แต่ถ้าเป็นขึ้นมาแล้วจะแก้ไขยังไง จริงๆ แผลร้อนในถ้าอาการไม่ร่ายแรงสามารถหายเองได้ แต่จะให้นั่งทนหลายๆ วันมันก็คงไม่ไหว วันนี้เราเลยนำเคล็บลับง่ายๆ ที่บรรเทาแผลร้อนในเองได้มาฝาก
1. แก้ร้อนในด้วยว่านหางจระเข้
วุ้นของว่านหางจระเข้มีฤทธิ์เย็น ช่วยบรรเทาอาการร้อนในให้เราได้อย่างมีประสิทธิภาพ โดยให้ป้ายวุ้นว่านหางจระเข้ลงบนแผลที่เช็ดด้วยคอตตอนบัดจนแห้งแล้ว แต่ระวังยางจากว่านหางจระเข้ด้วย ก่อนป้ายปากก็พยายามควักเอาแต่เนื้อวุ้นด้านในๆ อย่าเอาเนื้อวุ้นส่วนที่ติดเปลือกว่านหางจระเข้
2. แก้ร้อนในด้วยวิตามิน E
วิตามิน E มีสรรพคุณช่วยสมานแผลได้ดี ดังนั้นให้ตัดแคปซูลวิตามิน E แล้วบีบวิตามิน E ป้ายบนแผลร้อนในโดยตรงได้เลย
3. แก้ร้อนในด้วยถุงชา
ชามีสรรพคุณรักษาอาการอักเสบในร่างกาย ดังนั้นเราก็สามารถใช้ถุงชาสำเร็จรูปมาบรรเทาอาการร้อนในในปาก หรือใช้รักษาแผลในปากได้เช่นกัน
4. แก้ร้อนในด้วยน้ำเกลือ
เพียงนำน้ำมาต้มผสมกับเกลือ กะเอาที่บ้วนแล้วไม่เค็มมากแล้วนำมาบ้วนเช้า-เย็น จะช่วยลดอาการร้อนในได้เยอะ ทำไป 3-4 วันอาการร้อนในเดี๋ยวจะหายเอง
5. แก้ร้อนในการดื่มน้ำสมุนไพรเย็น
ลาขาดจากอาการร้อนในได้เพียงแค่หาน้ำสมุนไพรที่มีฤทธิ์เย็นมาดื่มเช่น น้ำเก๊กฮวย น้ำมะนาว น้ำใบบัวบก น้ำมะตูม น้ำกระเจี๊ยบ น้ำใบเตย หรือนำยาขมผสมน้ำเต้าทอง 2 ซองชงในน้ำ 1 แก้ว ดื่มวันละ 2 ครั้งก็ช่วยได้เหมือนกัน