หนุ่มหนัก 200 กก. ป่วยโควิดเสียชีวิตแล้ว เจ้าคณะอำเภอสวมชุด PPE เผาศพเอง
วันที่ 14 ส.ค. 64 เมื่อเวลา 22.00 น. ผู้สื่อข่าวได้รับแจ้งจาก นายเกียรติคุณ ต้นยาง หรือ ทนายโป้ง ประธานชมรมทนายความจิตอาสาว่า นายสุธาเทพ หรือ โดนัท อายุ 32 ปี ผู้ป่วยที่ติดเชื้อโควิด -19 ซึ่งมีน้ำหนักตัวถึง 200 กิโลกรัม ได้เสียชีวิตแล้ว ที่บ้านพักในซอย 24 ต.ลำโพ อ.บางบัวทอง จ. นนทบุรี หลังรอผลตรวจ Swab จากทางเจ้าหน้าที่เพื่อเข้าระบบ Home Isolation ในการรักษา แต่ต้องรอคิวนานหลายวัน รอไม่ไหวทำให้เสียชีวิตคาบ้านบริเวณเตียงนอนชั้นล่าง
ต่อมาเวลาประมาณ 04.00 น. ทางทนายโป้งได้ประสานพระครูนนทกิจ โกศล เจ้าอาวาสวัดอ่วมอ่องประชานฤมิตร และเจ้าคณะอำเภอไทรน้อย เพื่อจะนำร่างผู้เสียชีวิตไปเผา โดยทางเจ้าหน้าที่วัดได้นำรถมารับร่างผู้เสียชีวิตไปฌาปนกิจศพที่วัดฟรีโดยไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้น โดยทางพระครูนนทกิจ โกศล เจ้าอาวาสวัดอ่วมอ่อง ได้สวมชุด PPE นำร่างผู้เสียชีวิตไปฌาปนกิจศพด้วยตัวเอง เจ้าหน้าที่แบกโลงศพขึ้นเมรุด้วยความยากลำบาก เนื่องจากผู้เสียชีวิตมีน้ำหนักตัวมากถึง 200 กิโลกรัม
โดย ทนายโป้ง กล่าวว่า ตนมีความรู้สึกส่วนตัว แล้วก็รู้สึกผิดหวัง ตำหนิโทษตัวเองที่ไม่สามารถช่วยน้องได้ ตนได้ติดต่อประสานงานหน่วยงานที่เกี่ยวข้องทั้งหมด ตั้งแต่ระดับจังหวัดลงมาจนถึงระดับท้องถิ่น นายกอบต.ลำโพ รองนายกอบต.ลำโพ เจ้าหน้าที่อบต.ลำโพ ทุกคนได้ลงพื้นที่มาช่วยแก้ปัญหากันอย่างเต็มที่
แต่ก็เกิดปัญหาอุปสรรคในการปฏิบัติงานเนื่องจากมีระบบราชการเข้ามาเกี่ยวข้อง ทำให้เกิดความล่าช้าที่จะพาตัวน้องเข้าสู่ระบบในการรักษาโรคโควิด-19 ครั้งนี้ ทั้งๆ ที่บ้านเรามีประกาศจากกระทรวงสาธารณสุขชัดเจนแล้วว่าโรคโควิด-19 เป็นโรคติดต่อร้ายแรงผู้ป่วยต้องได้รับการรักษาฉุกเฉินทันที เพราะฉะนั้นต้องเรียกร้องให้กระทรวงสาธารณสุขปฏิบัติเคร่งครัดตามประกาศราชกิจจานุเบกษาเอาไว้
ขอให้เคสของน้องโดนัทเป็นศพสุดท้ายที่สังเวยจากการติดโควิด-19 ครั้งนี้ ขอให้เคสของน้องเป็นอนุสรณ์เตือนใจผู้บริหารทุกระดับชั้น ตั้งแต่ภาคปฏิบัติจนถึงผู้บังคับบัญชา ให้ปฏิบัติตามกฎหมายอย่างเคร่งครัด ใส่ใจกับคนทุกๆ คนให้เหมือนเป็นญาติของท่าน อย่าปล่อยปละละเลย ดูแลและให้โอกาสในการรักษา
เคสของน้องโดนัทถ้ามีหน่วยงานราชการที่มีอำนาจอย่างแท้จริงลงมาดูแล ตนคิดว่าน้องโดนัทคงไม่มีวันนี้น้องคงมีสุขภาพร่างกายแข็งแรงต่อไป ฝากผู้หลักผู้ใหญ่ขอให้ศพของน้องโดนัทเป็นศพสุดท้ายในความล่าช้าของการเข้าสู่ระบบของการรักษาโรคโควิดในครั้งนี้
ในส่วนของคุณแม่น้องโดนัท ตนคิดว่าคุณแม่เป็นผู้มีความเสี่ยงสูง คาดเดาได้เลยว่าจะติดเชื้อโควิด-19 ในครั้งนี้ด้วย ดังนั้นอย่าให้คุณแม่เขามาซ้ำรอยลูกตัวเองเลย ให้ผู้บริหารระดับสูงของจังหวัดดำเนินการสั่งการมา แล้วให้อุปกรณ์เครื่องไม้เครื่องมือกับอบต.ลำโพ เพื่อที่อบต.ลำโพจะได้นำมาบริหารจัดการดูแลผู้ติดเชื้อในเขตอบต.ลำโพ
ครั้งนี้ถ้าอบต.ลำโพมีบุคลากรที่เพียงพอ มีเครื่องไม้เครื่องมือที่เพียงพอ ตนคิดว่าน้องโดนัทคงไม่ตาย หวังว่าคุณแม่ของน้องจะไม่เกิดกรณีเดียวกับน้องโดนัทในครั้งนี้ถ้าผู้บริหารระดับจังหวัดมาช่วยดูแลทุกคนก็จะปลอดภัยจากโรคโควิด