“ฝังเข็ม” แพทย์ศาสตร์จีน กับประโยชน์ที่ได้รับ
เพราะในปัจจุบันการรักษาพัฒนาอย่างมากทำให้มีตัวเลือกมากขึ้น วันนี้เราเลยมาพูดถึงการ “ฝังเข็ม” ซึ่งเป็นศาสตร์หนึ่งในการแพทย์แผนจีนที่มีประวัติศาสตร์มาอย่างยาวนาน แล้วอะไรถึงทำให้การฝังเข็มจึงยังนิยมนำมาใช้รักษาโรคในปัจจุบันวันนี้จะได้รู้กัน
การฝังเข็ม นับเป็นอีกหนึ่งการรักษาที่ได้รับการยอมรับระดับสากล อย่าง องค์การอนามัยโลกหรือ WHO เองก็ประกาศยอมรับการรักษาโรคและบรรเทาอาการด้วยวิธีฝังเข็ม ซึ่งบางโรคอย่าง กรดไหลย้อน ปวดหัว ปวดศีรษะไมเกรน การฝังเข็มให้ผลการรักษาดีเทียบเท่า หรืออาจจะมากกว่าการใช้ยาเลยทีเดียว
การฝังเข็ม ช่วยรักษาโรคอะไรได้บ้าง?
อาการและโรคที่นิยมรักษาด้วยการฝังเข็มมีดังนี้
– กลุ่มอาการปวดและโรคทางระบบกล้ามเนื้อ เช่น Office Syndrome ปวดหลัง ปวดต้นคอ ปวดไหล่ ปวดศีรษะ ปวดไมเกรน
– กลุ่มโรคระบบประสาท เช่น ชาปลายมือ ปลายเท้า อัมพฤกษ์ อัมพาต โรคอัมพาตใบหน้า กล้ามเนื้ออ่อนแรง
– กลุ่มโรคระบบทางเดินหายใจ เช่น ภูมิแพ้ หวัดเรื้อรังและหอบหืด
– กลุ่มโรคระบบต่อมไร้ท่อ เช่น เบาหวาน ความดันโลหิตสูง ความดันต่ำ
– กลุ่มโรคระบบทางเดินอาหารและลำไส้ เช่น กรดไหลย้อน ท้องผูก อาหารไม่ย่อย
– กลุ่มโรคทางนรีเวช เช่น ปรับสมดุล ปรับฮอร์โมน ประจำเดือนมาไม่ปกติ เข้าสู่วัยทอง
แม้จะมีประโยชน์มากแต่จะมาฝังกันเล่นๆ โดยไม่มีความรู้ไม่ได้เลย เพราะการฝังเข็มจะต้องฝังให้ถูกจุด ถูกตำแหน่ง โดยมีมากกว่า 349 จุดเลยทีเดียว หากฝังไม่ถูกจุดก็อาจส่งผลร้ายได้เหมือนกัน และแน่นอนว่าก็มีกลุ่มผู้ที่ไม่ควรฝังเข็มเช่นกัน ตัวอย่างเช่น เป็นโรคที่ติดเชื้อต่างๆ โรคมะเร็งที่ยังไม่ได้รักษา โรคที่ต้องรักษาด้วยการผ่าตัด สตรีที่อยู่ระหว่างตั้งครรภ์ ผู้ป่วยโรคหลอดเลือดที่มีความผิดปกติของระบบแข็งตัวของเลือด ผู้ที่ใส่เครื่องกระตุ้นการเต้นหัวใจ