“เลมอน” ผลไม้รสเปรี้ยวที่ประโยชน์มากล้น
“เลมอน” เป็นผลไม้ตระกูลส้มที่มีคุณค่าทางโภชนาการและประโยชน์ต่อสุขภาพที่คล้ายคลึงกันมาก มีรสเปรี้ยว รูปร่างเป็นวงกลมรี ผลอ่อนมีสีเขียว เมื่อสุกจะเป็นสีเหลือง บ้านเรามีหลายคนเข้าใจผิดว่าเลมอนกับมะนาวนั้นคืออันเดียวกันเพราะมะนาวลูกเชียวๆ ที่คุ้นตานั้นชื่อภาษาอังกฤษคือ Lime (ไลม์) แต่แท้จริงแล้วมันคนละอย่างกัน วันนี้เรามาพูดถึงประโยชน์ของเลม่อนกัน
ประโยชน์ของเลมอน
– ช่วยต่อต้านอนุมูลอิสระและเสริมสร้างภูมิคุ้มกันโรค ป้องกันหวัด
– เลมอนมีสารที่ช่วยต่อต้านมะเร็งอยู่หลายชนิด
– ช่วยป้องกันและรักษาโรคเลือดออกตามไรฟันได้
– เลมอนมีวิตามินพี ซึ่งมีส่วนช่วยทำให้หลอดเลือดแข็งแรง
– มีส่วนช่วยรักษาโรคความดันโลหิตสูง
– ช่วยทำความสะอาดลำไส้ กำจัดของเสียที่ตกค้างอยู่ในลำไส้ ขับลมในลำไส้
– เปลือกช่วยรักษาอาการท้องอืด ท้องเฟ้อ จุกเสียดแน่นท้อง
– ช่วยลดขนาดและละลายก้อนนิ้วในถุงน้ำดีและไตให้ขับออกมาทางปัสสาวะ
– ความเปรี้ยวของเลมอนสามารถนำมาใช้ดับกลิ่นคาวปลา ทำให้รสชาติกลมกล่อมมากยิ่งขึ้น แถมยังช่วยแก้เลี่ยนได้อีกด้วย
– ช่วยขจัดคราบกาแฟในกาต้มที่ล้างออกยาก ด้วยการนำเลมอนมาหั่นแล้วนำไปต้มกับน้ำสะอาดในกาต้มกาแฟจนเดือด เสร็จแล้วปล่อยทิ้งไว้ประมาณ 2 ชั่วโมงแล้วนำกาต้มไปล้างทำความสะอาด
– นำมาสกัดเป็นน้ำมันหอมระเหย ช่วยให้รู้สึกผ่อนคลาย ร่างกายกระปรี้กระเปร่า
– ทำให้ผิวพรรณสดใสยิ่งขึ้น ด้วยการใช้เลมอนฝานบางๆ นำมาแตะกับน้ำตาลเกล็ดเล็กๆ แล้วใช้นวดเบาๆ บริเวณผิวหรือใบหน้า หรือจะเติมน้ำอุ่นเล็กน้อยเพื่อให้สครับผิวได้ง่ายขึ้นก็ได้
– ลดปัญหาผมมัน ด้วยการใช้น้ำเลมอน 2 ผลผสมกับน้ำแล้วนำมาล้างผมหลังจากสระผมเสร็จ ก็จะช่วยลดความมันบนหนังศีรษะได้