ประโยชน์และข้อควรระวังจากการแช่ “น้ำอุ่น”
หลายคนน่าจะเคยเห็นว่าคนญี่ปุ่นชื่นชอบในการแช่น้ำอุ่นเป็นอย่างมาก ซึ่งในประเทศญี่ปุ่นนั้นก็มีผลิตภัณฑ์ในการแช่น้ำอุ่นให้เลือกใช้อย่างหลากหลาย บอกเลยว่าการแช่น้ำอุ่นนั้นเป็นประโยชน์ต่อร่างกายของเราอย่างมากเลยทีเดียว แบบนี้เป็นใครก็อยากลองทำตามดูบ้างแหละ เราเลยมาแนะนำข้อดีและข้อควรระวังจากการแช่น้ำอุ่นให้ฟังกัน
ข้อดีของการแช่น้ำอุ่น
– ขจัดความเหนื่อยล้าและช่วยให้ผ่อนคลาย
– บรรเทาอาการตัวเย็นหรือหนาวง่าย การไหลเวียนเลือดและน้ำเหลืองในร่างกายดีขึ้น
– เพิ่มอัตราการเผาผลาญพลังงานของร่างกาย
– ช่วยให้นอนหลับง่ายและสบายยิ่งขึ้น
– ช่วยขับของเสียออกจากผิวหนัง ส่งผลดีต่อสุขภาพกาย
– ผิวพรรณสวยงามขึ้น โดยเฉพาะลดผื่นบนใบหน้าจากที่ต้องใส่หน้ากากอนามัยตลอดเวลา
ข้อควรระวังจากการแช่น้ำอุ่น
การอาบน้ำอุ่นเพื่อช่วยบรรเทาความเหนื่อยล้าและทำให้สุขภาพผิวดีมีข้อคำนึงดังนี้คือ อุณหภูมิน้ำอุ่นควรอยู่ที่ประมาณ 38-40 องศาเซลเซียส และเวลาการแช่น้ำไม่ควรเกิน 10 นาที น้ำอุ่นที่มีอุณหภูมิสูงกว่า 42 องศาเซลเซียส จะทำให้ระบบประสาทอัตโนมัติซิมพาเทติกซึ่งกระตุ้นให้คนเรามีความตื่นตัวทำงานเด่น ส่งผลด้านตรงข้ามกับการรู้สึกผ่อนคลาย อีกทั้งน้ำที่มีอุณหภูมิสูงเกินไปจะทำให้ผิวพรรณแห้งได้ง่ายด้วย