ประโยชน์ดีๆ ที่ได้จาก “ลูกเกด”
“ลูกเกด” ของว่างแสนหวานที่หลายคนชื่นชอบ ซึ่งเรามักจะนำมาเป็นส่วนประกอบอาหารทั้งคาวและหวาน กินเล่นเพลินๆ ก็อร่อย แถมยังมีประโยชน์ต่อร่างกายเราเพราะมีทั้ง ไฟเบอร์ ธาตุเหล็ก แคลเซียม และสารต้านอนุมูลอิสระ
ประโยชน์ของลูกเกด
– ดีต่อสุขภาพช่องปาก
– ช่วยในการย่อยอาหาร
– ช่วยลดความดันโลหิตในร่างกาย
– ลดความเสี่ยงของโรคเบาหวาน
– อาจช่วยป้องกันโรคมะเร็ง
ถึงจะมีประโยชน์แต่ลูกเกดอบแห้งมีความหวานมาก เพราะให้ทั้งน้ำตาลและแคลอรีในปริมาณที่สูง ซึ่งหากรับประทานมากจนเกินความจำเป็น ก็อาจจะเสี่ยงทำให้น้ำหนักพุ่งได้ ดังนั้นจะกินก็ควรจำกัดปริมาณให้ดีๆ ล่ะ