“ไข่มดแดงดิบ” กับประโยชน์และโทษที่ควรรู้
เข้าสู่ช่วงฤดูกาลที่เมนู “ไข่มดแดง” กำลังได้รับความนิยมเป็นอย่างมาก หากเป็นเขตที่ชอบกินก็มักจะเห็นร้านขายหรือเป็นเมนูในบ้านบ่อยๆ แต่ใช่ว่าจะกินก็กินได้เลย มารู้ถึงประโยชน์และโทษของไข่มดแดงกัน
ประโยชน์ของไข่มดแดง
ไข่มดแดงเป็นอาหารที่มีคุณค่าทางโภชนาการ เพราะมีโปรตีนสูง โดยในไข่มดแดง 100 กรัม หรือประมาณ 6 ช้อนกินข้าว จะให้โปรตีนสูงถึง 8.2 กรัม แถมไข่มดแดงยังมีไขมันและแคลอรีน้อยกว่าเมื่อเทียบกับไข่ไก่ เพราะไข่มดแดงมีไขมันเพียง 2.6 กรัม ในขณะที่ไข่ไก่มีไขมันมากถึง 11.7 กรัม ส่วนเรื่องพลังงานนั้น ทานไข่มดแดง 100 กรัม จะได้รับพลังงาน 86 กิโลแคลอรี ในขณะที่ไข่ไก่ให้พลังงานสูงถึง 155 กิโลแคลอรี เมื่อเทียบคุณค่าทางโภชนาการในปริมาณ 100 กรัมเท่ากัน
โทษของไข่มดแดง
ปกติแล้วมดแดงที่อาศัยในรังถือเป็นแมลงชนิดหนึ่งที่อาศัยหากินตามพื้นดิน และยังนิยมกินซาก สิ่งสกปรก รวมทั้งมูลสัตว์ และอุจจาระของมนุษย์ที่ถ่ายไว้ตามสวนหรือป่าใกล้ๆ บ้าน โอกาสที่เชื้อโรคที่อยู่ตามสิ่งสกปรกจะติดไปกับลำตัวและขาของมดแดงจะมีมาก โดยเป็นพาหะนำเชื้อโรคในลักษณะเดียวกับแมลงวัน เมื่อไปเหยียบย่ำบนไข่ในรังก็จะมีการปนเปื้อนได้ ซึ่งหากไม่ได้ทำความสะอาดก่อนบริโภค อาจได้รับเชื้อดังกล่าวเข้าสู่ร่างกายทำให้เกิดการติดเชื้อ เสี่ยงท้องร่วง หากปล่อยทิ้งไว้ไม่ได้รับการดูแลรักษามีอันตรายถึงชีวิต ซึ่งทางป้องกันที่ดีที่สุดคือก่อนรับประทานควรล้างและปรุงให้สุกก่อนบริโภค
วิธีปรุงไข่มดแดงให้สะอาด อร่อย ปลอดภัยต่อร่างกาย
การนำไข่มดแดงมาปรุงอาหารควรล้างให้สะอาดเสียก่อน โดยล้างอย่างน้อย 3 ครั้ง ล้างด้วยน้ำสะอาดหลายๆ ครั้ง หรือล้างด้วยการเปิดน้ำไหลผ่านสัก 2 นาที หรือแช่น้ำเกลือ น้ำส้มสายชู เบกกิ้งโซดาหรือผงฟูแล้วค่อยล้างด้วยน้ำสะอาด และนำมาปรุงให้สุกทุกครั้ง ไม่ควรกินแบบสุกๆ ดิบๆ เพราะอาจปนเปื้อนเชื้อโรคได้