“ตับ” อาหารซูเปอร์ฟู้ด กินแล้วดีต่อร่างกาย
“ตับ” คืออวัยวะของสัตว์ที่เรานิยมนำมาบริโภค ไม่ว่าจะเป็นตับหมู ตับไก่ ตับวัว เพราะนอกจากอร่อยแล้วตับยังอุดมไปด้วยสารอาหารนานาชนิด แถมมีประโยชน์ต่อร่างกายเราอย่างมาก
สารอาหารที่ได้จากการกินตับ
ตามข้อมูลของกระทรวงเกษตรสหรัฐอเมริกา (United States Department of Agriculture หรือ USDA) ระบุว่า ตับหมูปริมาณ 100 กรัม (3.5 ออนซ์) ให้พลังงาน 165 กิโลแคลอรี่ และประกอบด้วยวิตามินและแร่ธาตุ เช่น ไขมัน 4.4 กรัม คาร์โบไฮเดรต 3.76 กรัม โปรตีน 26 กรัม นอกจากนี้ยังอุดมไปด้วย วิตามินเอ วิตามินบี 2 หรือไรโบฟลาวิน วิตามินบี 3 หรือไนอะซิน วิตามินบี 5 วิตามินบี 6 วิตามินบี 9 หรือกรดโฟลิก วิตามินบี 12 วิตามินซี วิตามินดี วิตามินเค 2 สังกะสี เหล็ก แมงกานีส ฟอสฟอรัส โพแทสเซียม ซีลีเนียม ทองแดง โคลีน ไบโอติน และอื่นๆ อีกมากมาย
ประโยชน์จากการกินตับ
– ช่วยให้มีพลังงานตลอดทั้งวัน
– ดีต่อผิวพรรณ ผิวหนังแข็งแรง ยืดหยุ่น และชุ่มชื้น ทำให้เกิดรอยตีนกาและริ้วรอยต่างๆ ช้าลง
– เสริมสร้างการทำงานของสมอง ทำให้อารมณ์ดีขึ้น
– ลดความเสี่ยงโรคอัลไซเมอร์
– เสริมสร้างกล้ามเนื้อ
– เสริมระบบภูมิคุ้มกัน
– ช่วยป้องกันโรคหัวใจและหลอดเลือด
ถึงแม้ตับจะถูกจัดเป็นอาหารระดับซูเปอร์ฟู้ด แต่หากซื้อตับที่ไม่ดีมา ในตับก็อาจมียาฆ่าแมลง ยาปฏิชีวนะ หรือสารเคมีตกค้างอยู่ ดังนั้นควรเลือกซื้อจากแหล่งที่เชื่อถือได้ และแม้ตับจะอุดมไปด้วยสารอาหารนานาชนิดแต่ก็มีคอเลสเตอรอลสูงด้วย ดังนั้นควรกินอย่างพอเหมาะพอดี ไม่กินมากเกินไป